Beverage & Drink

การรับประทานอาหารเพื่อสุขภาพในราคาประหยัด-ทำได้จริงหรือ?

บ่อยแค่ไหนที่คุณได้ยินคนพูดว่า “ฉันอยากกินเพื่อสุขภาพ แต่มันแพงเกินไป” คำตอบปกติของฉันคือ “เป็นได้ แต่ไม่จำเป็นต้องเป็น!” แต่คุณจะประหยัดเงินและกินเพื่อสุขภาพได้อย่างไร? ด้านล่างนี้คือเคล็ดลับเล็กๆ น้อยๆ ที่จะช่วยให้คุณซื้อของและรับประทานอาหารเพื่อสุขภาพได้ในราคาประหยัด! 'การกินเพื่อสุขภาพ' หมายความว่าอย่างไร? มันเกี่ยวกับอาหารออร์แกนิก อาหารท้องถิ่น อาหารไม่แปรรูปหรืออย่างอื่น? ฉันคิดว่ามันปลอดภัยที่จะบอกว่าการกินเพื่อสุขภาพหมายถึงการพยายามทำตามคำแนะนำประจำวันของคุณเกี่ยวกับผลไม้ ผัก โปรตีนไร้มัน ธัญพืชไม่ขัดสี และผลิตภัณฑ์จากนม ในขณะที่จำกัดอาหารที่มีไขมันสูงและน้ำตาลสูง มีความเข้าใจผิดๆ มากมายเกี่ยวกับการกินเพื่อสุขภาพ บางอย่างรวมถึงการต้องกินออร์แกนิก การสามารถกินผักและผลไม้สดได้เพราะการแช่แข็ง/กระป๋องนั้นไม่ดีต่อสุขภาพ และสุดท้ายก็ไม่เหมาะกับงบประมาณที่จำกัด ข้อความทั้งหมดนี้เป็นเท็จ! คุณไม่จำเป็นต้องกินผักและผลไม้สดเท่านั้น อันที่จริงผลไม้/ผักแช่แข็งจำนวนมากมีคุณค่าทางโภชนาการพอๆ กับผักสด จากการศึกษาพบว่าผลิตผลออร์แกนิกและผลิตผลทั่วไปมีความแตกต่างทางโภชนาการเพียงเล็กน้อย ดังนั้นจึงค่อนข้างเหมือนกันจากมุมมองของสารอาหาร การตัดสินใจซื้อของอย่างชาญฉลาดจะช่วยให้คุณมีงบประมาณจำกัด มีเครื่องดื่มเพื่อสุขภาพมากมาย เช่น น้ำผลไม้พิเศษหรือโปรตีนเชค แม้ว่าสิ่งเหล่านี้อาจดีสำหรับคุณ แต่ก็มีราคาแพงและอาจใช้งบประมาณร้านขายของชำส่วนใหญ่ของคุณ แถบโปรตีนและพลังงานก็มักจะมีราคาแพงเช่นกัน ให้พยายามหาโปรตีนจากเนื้อไม่ติดมัน ถั่ว ถั่ว ฯลฯ หรือทำโปรตีน/กราโนล่าแท่งของคุณเองที่บ้าน ต้นทุนที่สูงขึ้น รายการ ต้นทุนที่ต่ำกว่า โปรตีนทางเลือก แท่งให้พลังงาน ผงโปรตีน เนื้อไม่ติดมัน เช่น ไก่หรือไก่งวง ถั่ว ถั่ว เนยถั่ว ถั่วเลนทิล หรือทำแถบโปรตีนของคุณเอง น้ำผลไม้ สมูทตี้ เชค ผลไม้ทั้งหมด น้ำ ทำสมูทตี้ของคุณเอง /เขย่าที่บ้าน ควินัว ข้าวฟ่าง ข้าวโอ๊ตฟาร์โร พาสต้าโฮลเกรน และข้าวกล้อง วางแผนสร้างงบประมาณด้านอาหารที่เหมาะกับคุณ เมื่อพูดถึงการวางแผน สามารถทำได้ง่ายกว่าที่คุณคิด หยิบกระดาษแผ่นหนึ่งออกมาแล้วเขียนมื้ออาหารทั้งหมดของคุณสำหรับสัปดาห์นั้น ฉันทำอาหารเช้า กลางวัน เย็น และของว่างในเมนูของฉัน คุณสามารถใช้เทมเพลตจากออนไลน์ได้หากคุณพบว่ามีประโยชน์หรือเพียงแค่ใช้กระดาษโน้ต ลองนึกดูว่าคุณจะใช้อาหารที่เหลือสำหรับมื้อกลางวันในวันถัดไปหรือเปลี่ยนเป็นมื้ออื่นสำหรับมื้อเย็นในคืนถัดไปได้อย่างไร บางคนชอบวางแผนปรุงอาหารจานหลักจำนวนมาก มากเกินความจำเป็น และกินมันตลอดทั้งสัปดาห์ ตอนนี้สร้างรายการซื้อของตามเมนูที่คุณเพิ่งสร้างขึ้น! ลองเรียงลำดับรายการของคุณตามลำดับที่คุณเดินไปรอบๆ ร้าน เช่น ผลไม้และผัก เนื้อสัตว์/ผลิตภัณฑ์นม สินค้าแห้ง/กระป๋อง เป็นต้น สุดท้าย อย่าลืมมองหาการขายหรือเลือกร้านขายของชำที่มีราคาดีที่สุด ในโอเรกอน เรามีร้านขายของชำ WinCo จำนวนมากและร้านค้าต้นทุนต่ำอื่นๆ ซึ่งมักจะมีทางเลือกที่ถูกกว่า หากไม่มีหรือสะดวก ให้ดูโฆษณาลดราคาเพื่อดูว่าร้านค้าใกล้คุณมีสินค้าในรายการลดราคาหรือไม่! ต้นทุนการผลิตที่ต่ำกว่าต่อแอปเปิ้ลที่ให้บริการ 1 ถ้วย 25 ¢ กล้วย 46 ¢ แตงโม ¢ ส้ม 27¢ แครอท 25 ¢ กะหล่ำปลี 27 ¢ Celery 27¢ ผักกาดหอมภูเขาน้ำแข็ง 19¢ หัวหอม 25 ¢ มันฝรั่ง/หวาน มันฝรั่ง ¢ -43 ¢ ซื้อ ได้เวลาไปร้านขายของชำแล้ว! ต่อไปนี้คือเคล็ดลับในการช้อปปิ้ง ยึดติดกับรายการซื้อของและอยู่ให้ห่างจากเกาะที่ไม่มีสินค้าในรายการของคุณ ซื้อแบรนด์ร้านค้าส่วนใหญ่จะถูกกว่า ค้นหาและเปรียบเทียบราคาต่อหน่วยที่แสดงบนป้ายราคาชั้นวางเพื่อให้แน่ใจว่าคุณได้รับราคาที่ดีที่สุด ซื้อสินค้าจำนวนมากซึ่งมักจะถูกกว่า แต่ตรวจสอบราคาต่อหน่วยเพื่อให้แน่ใจว่า เลือกผลิตผลสดเมื่อคุณต้องการ/ต้องการ แต่ให้มองหาผักกระป๋อง/แช่แข็งด้วย พวกเขามักจะถูกกว่า ผลไม้แช่เยือกแข็งก็อร่อยเช่นกันและมีของเสียที่ตัดแต่งน้อยกว่ามากซึ่งจะทำให้คุณเสียค่าใช้จ่ายมากขึ้นเมื่อคุณซื้อผลไม้สด ตรวจสอบให้แน่ใจว่าถ้าคุณซื้อผลไม้กระป๋อง ผลไม้กระป๋อง มันคือน้ำ ไม่ใช่น้ำเชื่อม พิจารณาสิ่งที่อยู่ในฤดูกาล เมื่อถึงฤดูผลผลิตจะถูกกว่า รสชาติดีกว่า และมีคุณค่าทางโภชนาการมากกว่า ผลผลิตบางชนิดมีราคาถูกกว่าชนิดอื่น แอปเปิล ส้ม กล้วย มันฝรั่ง กะหล่ำปลี แครอท และผักกาดหอมล้วนมีราคาค่อนข้างต่ำ ลองโหลดสินค้าเหล่านั้นให้มากขึ้นและน้อยลงจากสินค้าที่มีราคาแพงกว่า สิ่งที่เตรียมล่วงหน้าโดยคนอื่นมีราคาแพงกว่าและมักมีเกลือ ไขมัน และสารอาหารต่ำกว่า ผลไม้ที่หั่นไว้ล่วงหน้า ผัก โยเกิร์ตแต่ละถ้วย และข้าว/ซีเรียลสำเร็จรูปนั้นสะดวก แต่มักจะมีราคาสูงกว่าที่ต้องใช้เวลาในการเตรียมเพิ่มขึ้นอีกเล็กน้อย ซื้ออาหารในหน่วยที่ใหญ่กว่า แต่แบ่งและแช่แข็งในปริมาณที่คุณใช้ บนแท็กชั้นวาง คุณจะเห็นราคารวมและราคาต่อหน่วย (จำนวนที่น้อยกว่า) ซึ่งจะให้ราคาต่อออนซ์หรือราคาโดยทั่วไป คุณสามารถใช้ข้อมูลนี้เพื่อเปรียบเทียบผลิตภัณฑ์และรับข้อเสนอที่ดีที่สุด ซีเรียลนี้อาจถูกกว่าในปริมาณมากหรือในแบรนด์ร้านค้า เตรียมตัว ตอนนี้ได้เวลาขนของออกจากร้านขายของชำและเตรียมอาหารสำหรับสัปดาห์แล้ว! ลองเลือกวันต่อสัปดาห์เป็นวันซื้อของ/เตรียมอาหาร ล้างและหั่นผัก/ผลไม้สำหรับสัปดาห์เพื่อให้หยิบจับได้ง่าย อาหารบางรายการของคุณสามารถเตรียมล่วงหน้าได้ ดังนั้นสิ่งที่คุณต้องทำคืออุ่นแล้วไปลุยกันเลย! เพิ่มสูตรอาหารที่คุณชอบและแช่แข็งเป็นสองเท่าในภาชนะขนาดเท่าอาหาร ซุป หม้อปรุงอาหาร ลาซานญ่า และเบอร์ริโต นำไปแช่แข็งและอุ่นให้ร้อนได้อย่างดี ลองทานอาหารที่ไม่มีเนื้อสัตว์สักสองสามมื้อต่อสัปดาห์และทานอาหารที่มีถั่ว ถั่ว ถั่วเลนทิล และข้าวแทน! รวมอาหารที่เหลือของคุณเข้ากับมื้ออาหารในวันถัดไปหรือใช้เป็นอาหารกลางวันของคุณ การเปลี่ยนแปลงเล็กๆ น้อยๆ ในการซื้อสินค้าสามารถช่วยให้คุณรับประทานอาหารที่มีประโยชน์ต่อร่างกายได้ภายในงบประมาณที่ตั้งไว้ นอกจากนี้ยังมีเว็บไซต์สูตรอาหารดีๆ บางแห่งที่เสนออาหารเพื่อสุขภาพในราคาประหยัด ลองดูไอเดีย/แรงบันดาลใจในการวางแผนเมนูของคุณ Cookinglight.com 20 สูตรอาหารค่ำเพื่อสุขภาพภายใต้ $ 3 FoodHero.org อ้างอิง USDA การรับประทานอาหารเพื่อสุขภาพในงบประมาณ เลือกจานของฉัน: กันยายน 2011 เข้าถึงเมื่อวันที่ 6 เมษายน 2014. Stewart H, Hyman J, Buzby J, Frazao E, Carlson, A. ผักและผลไม้ราคาเท่าไหร่? บริการวิจัยเศรษฐกิจของกระทรวงเกษตรของสหรัฐอเมริกา: กุมภาพันธ์ 2011. เข้าถึงเมื่อวันที่ 6 เมษายน 2014. Dangour, A., Dodhia, S., Hayter, A., Allen, E., Lock, K., & Uauy, R. (2009). คุณภาพทางโภชนาการของอาหารออร์แกนิก: การทบทวนอย่างเป็นระบบ The American Journal of Clinical Nutrition, 90(3), 680-685. ดอย: 10.3945/ajcn.2009.28041

  • บ้าน
  • Beverage & Drink
  • กาแฟ (Coffee)
  • ชา (Tea)
  • น้ำ (Water)
  • น้ำนม (Milk)
  • น้ำผลไม้ (Juices)
  • ม็อกเทล (Mocktails)
  • Back to top button